Care the Wild “ปลูกป้อง” รีบปลูก เดินหน้าปลูกต้นไม้ 10 ไร่ แปลงที่ 3 ของฤดูปลูกปี 65 ในพื้นที่ป่าชุมชนบ้านใหม่ หมู่ 13 ต.แม่ข้าวต้ม อ.เมือง จ.เชียงราย
![](/uploads/images/1656413487_1.jpg)
ดร.พงศ์ธร ธาราไชย ประธานกรรมการบริหาร บริษัทโปรเจค แพลนนิ่ง เซอร์วิส จำกัด (มหาชน) หรือ PPS พร้อมด้วย ผู้บริหารพันธมิตรจากโครงการ Care the Wild อาทิ คุณนพเก้า สุจริตกุล ผู้ช่วยผู้จัดการ ตลาดหลักทรัพย์ฯ คุณนันทนา บุณยานันต์ ผู้อำนวยการสำนักจัดการป่าชุมชน และคุณชัยวัฒน์ แสงศรีจันทร์ ผู้อำนวยการส่วนจัดการป่าชุมชน สำนักจัดการทรัพยากรป่าไม้ที่ 2 (เชียงราย) ร่วมกิจกรรมปลูกต้นไม้ให้ได้ผืนป่า นำร่องปลูกในแปลงที่ 2 เพิ่มเติมอีก 10 ไร่ หลังจากที่ PPS สนับสนุนการปลูกเมื่อปี 64 ที่ผ่านมา รวมพื้นที่ปลูกทั้งสิ้น 20 ไร่ ในป่าชุมชนบ้านใหม่ จ.เชียงราย ด้วยแนวคิดของการดำเนินธุรกิจที่รับผิดชอบต่อสิ่งแวดล้อม “แลกพื้นที่ทำงาน ด้วยการเพิ่มพื้นที่ป่า”
![](/uploads/images/1656413612_3.jpg)
กิจกรรมปลูกและติดตามผลปลูกจากปีก่อนครั้งนี้ ได้รับความร่วมมือจากพี่น้องชุมชนในพื้นที่ กว่า 40 คน ซึ่งทำหน้าที่เป็นทีม “ปลูก”และ”ป้อง” ที่เข้มแข็งพร้อมดูแลต้นไม้ให้รอด 100% เพื่อประโยชน์ต่อการแก้ปัญหาระบบนิเวศ และเป็นยังแหล่งอาหารชุมชนในอนาคต การขยายพื้นที่ป่าให้กับชุมชนเพื่อเพิ่มความอุดมสมบูรณ์ทางธรรมชาติในพื้นที่
![](/uploads/images/1656413693_6.jpg)
![](/uploads/images/1656413831_IMG_9902.JPG)
ซึ่งเมื่อต้นไม้ทั้ง 20 ไร่เจริญเติบโตจะสามารถช่วยดูดซับก๊าซเรือนกระจกได้ 36,000 กิโลกรัมคาร์บอนไดออกไซด์เทียบเท่าต่อปี