พี่”ปลูกป้อง” จากโครงการ Care the Wild ขอแสดงความยินดี กับคุณสมหวัง แสงวันเพ็ญ
ผู้ใหญ่บ้านและประธานคณะกรรมการป่าชุมชนบ้านนาหวาย หมู่ที่ 8 ต.บ่อแก้ว อ.นาหมื่น จ.น่าน
ผู้นำทีม “ปลูกป้อง” ดูแลพื้นที่ปลูกรวม 95.5 ไร่ ของป่าชุมชนบ้านนาหวาย หนึ่งในพื้นที่ปลูกของโครงการฯ ซึ่งได้รับรางวัลตำแหน่งผู้ใหญ่บ้านยอดเยี่ยม ประจำปี 2566 ของจ.น่าน จากการพิจารณาคัดเลือกและหลักเกณฑ์ของกระทรวงมหาดไทย เพื่อสร้างขวัญและกำลังใจในการปฏิบัติงาน
![](/uploads/images/1676001791_330137327_1869574870061818_6478754117340042436_n.jpg)
![](/uploads/images/1676001809_329678124_876510136941785_8887699815709496176_n.jpg)
ซึ่งผลงานสำคัญของผู้ใหญ่สมหวังที่นำเสนอคณะกรรมการพิจารณาคัดเลือกในฐานะผู้นำชุมชนที่ให้ความสำคัญและมีส่วนร่วมในการเชื่อมโยงวิถีชีวิต คนอยู่กับน้ำ สร้างอาชีพรายได้จากการดูแลป่าไม้อย่างยั่งยืน ผ่านโครงการ Care the Wild แพลตฟอร์มระดมทุน เพิ่มการปลูกต้นไม้ เพิ่มพื้นที่ป่าช่วยดูดซับก๊าซคาร์บอนไดออกไซต์ เพื่อลดโลกร้อน
![](/uploads/images/1676001826_329604799_6700511206630707_3750328912056550967_n.jpg)
ซึ่งเป็นวาระสำคัญของประชาคมโลก ที่มีโจทย์หลักร่วมกันด้วยเป้าหมายที่จะไม่ให้อุณหภูมิเฉลี่ยของโลกสูงขึ้นเกิน 1.5 องศาเซลเซียสภายในปี พ.ศ. 2573 หรืออีก 7 ปีข้างหน้า ซึ่งภาคป่าไม้มีความสำคัญที่จะแก้ปัญหาของต้นทางและยั่งยืน
![](/uploads/images/1676001838_329367009_3342270136043539_7497566740977667038_n.jpg)